
 

 

 
Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Wananchi na Wadau wa Mazingira,  
 

Kila mwaka ifikapo tarehe kama ya leo 05, Juni, Jumuiya ya Kimataifa 
huadhimisha Siku ya Mazingira Duniani. Hivyo, Tanzania pia kama sehemu ya 
Jumuiya, tunaungana na nchi nyingine Duniani kuadhimisha siku hii muhimu 
sana. Lengo kuu la maadhimisho haya ni kukumbushana juu ya wajibu wetu 
katika kuhifadhi, kulinda na kuendeleza jitihada za uhifadhi na usimamizi wa 
mazingira. 
 
Ndugu Wananchi na Wadau wa Mazingira,  
 

Kaulimbiu ya siku hii ya Mazingira mwaka huu inasema, “Shinda uchafuzi 
wa mazingira unaotokana na taka za plastiki” (Beat Plastic 
Pollution). Kaulimbiu hii inaitaka Jumuiya ya Kimataifa, ambayo Tanzania pia 
ni sehemu yake, kuendelea kuweka juhudi za makusudi kupinga na 
kuondokana na matumizi ya bidhaa za plastiki ambazo zinachafua sana 
mazingira duniani.  
 

Itakumbukwa kuwa mwaka 2019 wakati Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, alipokuwa Makamu wa Rais, Serikali ilifanya uamuzi na Kampeni 
kubwa ya kusitisha matumizi ya mifuko ya plastiki nchi nzima na kuagiza 
itumike mifuko mbadala ambayo ni rafiki zaidi kwa mazingira yetu. Kampeni 
hiyo ilifanikiwa kwa kiasi kikubwa, na Tanzania ilisifika kimataifa kuwa 
miongoni mwa nchi zilizofanikiwa kupunguza taka za plastiki. Lakini 
inasikitisha kuona kuwa, matumizi ya mifuko ya plastiki yameanza kurudi kwa 
kasi! Tunashuhudia katika maeneo yetu tunayoishi hususan katika mifereji ya 
maji, kando ya barabara na maeneo mengine ya wazi, kuongezeka kwa taka 
za plastiki. 
  

Inakadiriwa kuwa, kila mwaka dunia inatumia mifuko bilioni 500  ya plastiki. 
Aidha, asilimia 10 ya taka tunazozalisha zinatokana na plastiki. Sehemu kubwa 
(80%) ya taka zinazoishia baharini na katika maziwa kupitia mito na mitaro  
ya maji ya mvua na upepo ni za plastiki. Hali hii inaathiri sana viumbe maji na 
pia inaharibu miundombinu ya barabara ikiwemo kuziba mifereji. Hapa nchini, 
takriban tani 350,000 ya mifuko ya plastiki huzalishwa kila mwaka na zaidi ya 
asilimia 70 ya taka katika Bahari ya Hindi ni zile zitokanazo na plastiki! Hali hii 
ikiachwa iendelee, kuna uwezekano mkubwa wa kuwepo kwa taka za plastiki 
nyingi zaidi katika bahari zetu kuliko samaki na viumbe hai vingine.  Katika 
miaka michache ijayo wavuvi watakuwa wanavua maplastiki badala ya 
samaki. Sote tumeshashuhudia athari mbalimbali zitokanazo na taka za 
plastiki ambazo nimeshazisema. Kwa bahati mbaya sana, taka za plastiki 
haziozi haraka! Inakadiriwa kuwa mifuko ya plastiki huchukua miaka 400 
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mpaka 1000 kuoza. Ni wazi kuwa hatuwezi kuacha hali hii iendelee! Hivyo, 
nawasihi watanzania wote tuhakikishe kazi ya kudhibiti taka za plastiki 
inaendelezwa na kufanikiwa. Tuendelee kupiga vita kwa nguvu zote matumizi 
ya mifuko ya plastiki na kuimarisha utunzaji wa mazingira yetu hususan 
bahari, maziwa na mito kwa kuepuka uchafuzi unaotokana na taka za plastiki. 
Nawaomba wote tukishirikiane katika hili. 
 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi na Wadau wa 
Mazingira,  
 

Kwa kuzingatia hali ya uhifadhi na utunzaji wa mazingira ilivyo hivi sasa hapa 
nchini, napenda kusisitiza yafuatayo: 
 

Jambo la Kwanza, kuhusu matumizi ya mifuko ya plastiki. Bado kuna 
ukiukwaji wa Sheria unaofanywa na baadhi ya wafanyabiashara wanaozalisha 
au kuingiza mifuko ya plastiki kinyemela. Lakini pia kuna wafanyabisahara wa 
bidhaa za sokoni ambao wanatumia mifuko ya plastiki (aina ya “tubings”) 
kama vibebeo/vifungashio vya bidhaa. Hii inarudisha nyuma hatua kubwa 
iliyofikiwa tangu Serikali ilipotoa katazo la matumizi ya mifuko ya plastiki. 
Hivyo, natoa maelekezo kwa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa kote nchini 
kusimamia na kuongeza nguvu zaidi katika utekelezaji wa katazo la matumizi 
ya mifuko ya plastiki. Hakikisheni mnachukua hatua za kisheria kwa 
wanaokiuka maagizo haya. Vilevile, watendaji wote wanaohusika, wasimamie 
kwa karibu uzalishaji na matumizi ya mifuko mbadala.  Vilevile, wahakikishe 
mifuko yote inayozalishwa inaonesha taarifa za mzalishaji (yaani anuani na 
wapi inazalishwa) na kama inakidhi viwango vilivyowekwa na mamlaka husika. 

 

Aidha, kwa makampuni na watu binafsi wanaozalisha bidhaa za plastiki, 
hakikisheni taka zinazotokana na bidhaa zinazozalishwa, zinakusanywa na 
kuondolewa (Extended Producer Responsibility).  
 

Pia nichukue fursa hii kuwasihi Watanzania wenzangu kuacha mazoea ya 
kutupa taka hovyo. Siyo utaarabu kila mahali kufanya ni jalala la kutupa taka! 
Tujenge tabia ya kuyaweka mazingira yetu kuwa safi. Kwa wale walioko 
maeneo ya mijini ni vema kila kaya kuwa na sehemu mahsusi ya kuhifadhia 
ama kuchomea taka.  Aidha, wamiliki wa mabasi na magari binafsi wawe na 
vyombo au vikapu vya kuweka taka katika magari yao ili abiria wasitupe 
chupa za plastiki na taka nyingine barabarani au majini.  

 
Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi na Wadau wa 
Mazingira,  
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Jambo la Pili kwa mujibu wa Kifungu cha 89 cha Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji) Sura ya 288, Halmashauri zimepewa mamlaka ya kutunga 
sheria ndogo za Utunzaji wa Mazingira na Udhibiti wa Taka. Uzoefu 
unaonesha kuwa kila Halmashauri ina Sheria Ndogo za Utunzaji wa Mazingira 
na Udhibiti Taka. Hata hivyo, bado kuna tatizo la usimamizi na utekelezaji wa 
sheria hizo. Taka za Plastiki na taka nyingine zimeendelea kuzagaa katika 
Majiji, Miji na Halmashauri zetu licha kuwepo kwa Sheria ndogo zilizotungwa 
kukabiliana na changamoto hiyo na kuhakikisha miji yetu inakuwa safi. Hivyo, 
naziagiza Halmshauri zote, ziandae utaratibu wa kusimamia utekelezaji wa 
sheria ndogo mlizojitungia na kuhakikisha hatua za kisheria zinachukuliwa 
dhidi ya wote watakaokiuka sheria ndogo hizo. TAMISEMI zisimamieni 
ipasavyo Halmashauri kutekeleza majukumu yake. Usafi wa mazingira ni 
jukumu la kila mmoja wetu, hivyo Halmashauri ziandae utaratibu pia wa 
kuelimisha wananchi umuhimu wa utunzaji wa mazingira yetu. Kila 
mwananchi awe mlinzi wa mwenzake katika kuhakikisha hakuna mwananchi 
anayetupa taka hovyo na kuchafua mazingira yetu.  Vilevile, naelekeza Baraza 
la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC), kutimiza wajibu wake wa kisheria 
katika usimamizi wa mazingira yetu. Simamieni majukumu yenu kama 
yalivyoainishwa kwenye Sheria ya Usimamizi wa Mazingira.  
 
 

Jambo la Tatu, nazikumbusha Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe kuwa 
Kampuni zinazopewa kazi ya kuzoa taka ziwe na uwezo kufanya kazi hizo kwa 
ufanisi. Zipo baadhi ya Kampuni zinashindwa kutekeleza majukumu 
waliyopewa ipasavyo kutokana na kuwa na uwezo mdogo. Yaani unakuta 
Kampuni iliyopewa tenda ya kukusanya taka, magari yenyewe wanayotumia ni 
takataka! Unakuta gari limebeba taka liko wazi na taka zinatoa harufu kali hali 
inayosababisha kero kwa wananchi. Watumiaji wa barabara ya Pugu nadhani 
wananielewa ninachokisema. Nazikumbusha Halmashauri zote: acheni kutoa 
tenda kwa Kampuni zisizokuwa na uwezo na zile zisizo na vitendea kazi vya 
kisasa! Aidha, wekeni miundombinu ya uhakika ya ukusanyaji na usombaji wa 
taka katika mitaa na maeneo ya mikusanyiko kama sokoni, stendi na 
hospitalini. 
 

Jambo la Nne, taka zinaweza kuwa ni mali pale zinapotumika kama 
malighafi ya viwanda. Halmashauri zote zihakikishe kuwa zinaweka mifumo na 
mazingira wezeshi ya kuhamasisha viwanda vya urejelezaji wa taka. Aidha, 
natoa wito kwa sekta binafsi kuongeza jitihada katika ukusanyaji na urejelezaji 
wa taka hususan zile zitokanazo na plastiki.  
 

Vilevile, Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira kwa kushirikiana na 
Wizara za Kisekta, kaeni na  sekta binafsi kutafuta wawekezaji zaidi katika 
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teknolojia ya kubadili taka mbalimbali ili ziweze kutumika tena kama bidhaa, 
mfano kuwa nishati ama mbolea. Hatua hii itachochea ukuaji wa viwanda vya 
urejelezaji (recycling industries) na hivyo kuchangia katika uchumi wa nchi na 
ajira nchini. 

 

Jambo la Tano, napenda kutumia fursa hii kuhimiza juu ya wajibu wetu wa 
kutunza vyanzo vya maji. Tusipozingatia wajibu huu, tutaiweka Nchi yetu 
katika hatari kubwa ya janga la ukosefu wa maji. Nawakumbusha kuwa 
wakati Serikali inatekeleza azma yake ya kusambaza maji safi na salama, 
wajibu wa wananchi ni kuhakikisha kuwa tunahifadhi vyanzo vya maji. 
Tusipozingatia wajibu huu, uwekezaji mkubwa wa fedha za Serikali katika 
miundombinu ya miradi ya maji mijini na vijijini haitakuwa na maana yoyote 
kwa kuwa hakutakuwa na maji yatakayotiririka katka mabomba hayo. Aidha, 
ni muhimu utunzaji wa vyanzo vya maji uende sambamba na uhifadhi wa 
misitu yetu ambayo inatuwezesha kupata mvua na kutufanya tuweze kulima 
na kuzalisha mazao mbalimbali ya chakula biashara. 
 
 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi na Wadau wa 
Mazingira,  
 

Masuala ya kufanya usafi na utunzaji mazingira hayana mbadala, kwa kuwa 
mazingira yetu ndio uhai wetu na ndio uchumi wetu. Ustawi wa mazingira una 
mahusiano ya moja kwa moja na ustawi wa Taifa kiuchumi na kijamii. 
Tukitunza mazingira yetu, tutakuwa tumeinua ustawi wa Taifa letu. Hivyo, 
napenda kuziagiza Halmashauri zote nchini, kuhakikisha kwamba suala la 
utunzaji na usafi wa mazingira, ikiwemo udhibiti wa taka za plastiki, linapewa 
kipaumbele katika mipango ya bajeti. Kwa kufanya hivyo, tutaweza kulinda 
mazingira yetu na kupunguza magonjwa yanayosababishwa na uchafuzi wa 
mazingira. Aidha, hakikisheni mnaandaa mazingira wezeshi ikiwa ni pamoja na 
kuweka miundombinu muhimu ili kuwa na mfumo bora wa kudhibiti taka 
katika Halmashauri zenu. Napenda pia kuwasihi wananchi wote kufanya usafi 
katika maeneo ya makazi yetu kila siku na kushirikiana na Serikali za mitaa 
kutunza na kuhifadhi mazingira kwa faida yetu sote. Napenda pia 
kuwashukuru wananchi na wadau wote mliojitokeza kushiriki katika 
kuadhimisha siku hii. Aidha, ninawasisitiza kuhakikisha kuwa miti mliyoipanda 
inatunzwa na kukua na zoezi la usafi na uhifadhi wa mazingira linakuwa 
endelevu. 
 

Baada ya kusema hayo, sasa ninatamka rasmi kuwa Maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani hapa nchini yamefikia kilele. 
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Asanteni kwa kunisikiliza! 
 


